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DIBAJI 

 
Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji wa mifugo una manufaa mengi ambayo ni 
pamoja na: Kukabiliana na magonjwa ya mlipuko, hakikisho la usalama wa 
chakula, kurahisisha biashara ya mifugo na mazao yake, udhibiti wa wizi wa 
mifugo na upatikanaji wa mifugo iliyopotea, kumbukumbu ya koosaafu za 
mifugo na kuwezesha wafugaji kupata mkopo na kuweka bima ya mifugo yao. 
Ili kutekeleza Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji wa Mifugo Na. 12 ya 
mwaka 2010 na Kanuni zake za mwaka 2011, Sera ya Taifa ya Maendeleo ya 
Mifugo ya Mwaka 2006 na Ilani ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) 2020-2025, 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi katika mwaka wa fedha 2021/2022 imepanga 
kutambua na kusajili ng’ombe millioni 33.9, mbuzi millioni 24.5, kondoo 

millioni 8.5 na punda 657,389. Utambuzi wa mifugo hawa utafanyika kwa 
kutumia hereni za kielekroniki na usajili utafanyika kwenye mfumo maalum 
ambao utawezesha kuwa na kumbukumbu sahihi za aina, idadi ya mifugo, 
mtawanyiko wake nchini na taarifa nyingine muhimu zinazohusu mifugo.  
 
Mwongozo huu umebainisha majukumu ya wadau mbalimbali wakiwemo Sekta 
ya Umma, Sekta binafsi, Chama cha wafugaji na Wafugaji. Majukumu hayo 
yatafanyika kwa kuzingatia Sheria, Kanuni na Miongozo kwa lengo la 
kutambua na kusajili mifugo. Serikali itaingia makubaliano na sekta binafsi kwa 
ajili kusambaza na kuvisha mifugo hereni za kielentroniki kwa usimamizi wa 
Mamlaka za Serikali za Mitaa. Mfumo wa uwekaji wa namba za utambuzi 
utaratibiwa na kusimamiwa na Wizara ya Mifugo na Uvuvi. Mwongozo huu 
unatoa bei elekezi ya hereni isiyozidi shilingi 1,750= kwa ng’ombe na punda 
na shilingi 1,000/= kwa mbuzi na kondoo. 
 
Aidha, Mwongozo unaainisha utaratibu utakaotumika kuweka hereni kwa 
mifugo yote iliyokusudiwa katika Mikoa na Halmashauri zote nchini. Aidha, 
utekelezaji wake utachangia kuboresha huduma ya Utambuzi, Usajili na 
Ufuatiliaji wa mifugo. 
 
Mwongozo huu umetolewa na Idara ya Huduma za Mifugo na utaanza 
kutumika rasmi tarehe 01/10/2021. 

 

 
Prof. Hezron E. Nonga 

Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo 
Oktoba, 2021
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1.0 UTANGULIZI 
 
Zoezi la Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji wa mifugo linatekelezwa kwa kuzingatia 
Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji wa Mifugo ya mwaka 2010 na Kanuni zake 
za mwaka 2011. Utambuzi unaweza kuwa wa mnyama mmoja mmoja au wa kundi 
kwa maana ya alama moja kwa kundi la wanyama. Dhana ya Mfumo wa Utambuzi na 
Ufuatiliaji Mifugo imeainishwa pia kwenye Mwongozo unaoitwa Development of 
integrated multipurpose animal recording systems (FAO 2016). Kama ilivyoainishwa 
katika Sera ya Taifa ya Maendeleo ya Mifugo, 2006, utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa 
mifugo ni nyenzo muhimu katika uzalishaji wenye tija na faida kwa mifugo na mazao 
yake katika masoko ya ndani na nje ya nchi. Utaratibu huu unahusisha utambuzi, 
usajili na ukusanyaji wa takwimu za mifugo. Aidha, Ilani ya CCM ya mwaka 2020 - 
2025 imeielekeza Wizara kuimarisha utambuzi na usajili wa mifugo nchini ili 
kurahisisha utoaji wa huduma kwa wafugaji na mifugo yao.  
 
Utekelezaji wa Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji ulianza mwaka 2014 mpaka 
2017 ambapo ng’ombe zaidi ya milioni 17 walipigwa chapa na kanzidata ya TANLITS 
ilitumika kuweka kumbukumbu za utambuzi ili kuwezesha au kurahisisha ufuatiliaji 
wa mifugo (traceability). Upigaji chapa kwa ng’ombe uligubikwa na changamoto 
kadhaa ikiwa ni pamoja na utunzaji hafifu wa kumbukumbu za mifugo iliyowekwa 
alama, kufutika kwa alama na kuharibu ubora wa ngozi kutokana na vidonda. 
Utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa mifugo kwa njia ya chapa pia ulikwama kutokana 
na kukosekana kwa mfumo mzuri wa kitaifa, uduni wa miundombinu na vifaa 
vilivyotumika, upungufu wa wataalam na uelewa mdogo miongoni mwa wadau wa 
Sekta ya Mifugo. 
 
Kati ya mwaka 2019 na 2020, Wizara ilianza utambuzi wa mifugo kwa njia ya kuweka 
hereni za kawaida hasa kwa ng’ombe wa maziwa, zoezi ambalo pia halikufanikiwa 
kutokana na changamoto ya bei kuwa kubwa. Mwaka 2021, Wizara kwa kushirikiana 
na wadau ilibuni aina nyingine ya utambuzi wa mifugo kwa kutumia hereni za 
kielektroniki (electronic eartags) ambazo taarifa za mifugo zitawekwa kwenye mfumo 
unaowezesha kupatikana kwa taarifa za mifugo kupitia vifaa mbalimbali vya 
mawasiliano ikiwa ni pamoja na simu janja. 
 
2.0 MALENGO YA MWONGOZO 
 
2.1 Lengo Kuu la Mwongozo 
 
Mwongozo unalenga kuweka utaratibu mzuri wa kuwezesha Utambuzi, Usajili na 
Ufuatiliaji wa mifugo kwa kuonesha mahitaji, majukumu na wajibu wa kila mdau ili 
kufikia lengo la jumla la mifugo yote ya Tanzania kutambuliwa na kusajiliwa. 
. 
2.2 Malengo Mahsusi ya Mwongozo 
 

(a) Kuainisha mzalishaji na msambazaji wa alama za utambuzi wa mifugo hususani 
hereni; 
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(b) Kuratibu usambazaji wa alama za utambuzi za kielektroniki ili kuwa na mtiririko 
mzuri wa namba za usajili; 

(c) Kuwezesha ushiriki wa Sekta Binafsi na Sekta ya Umma kwa kuzingatia Sheria, 
Kanuni na Miongozo kwa faida ya wadau wote; 

(d) Kuhakikisha kuwa ng’ombe, mbuzi, kondoo na punda wanawekewa alama za 
utambuzi za kielektroniki na kusajiliwa kwenye mfumo; 

(e) Kuhakikisha kuwa uwekaji wa alama za utambuzi za kielektroni kwenye mifugo 
unaambatana na ufuatiliaji wa mifugo inayouzwa, kufa au kubadilishwa umiliki; 

(f) Kuandaa mfumo wa usajili wa mazingira ya mfugaji unaoonyesha jina la eneo, 
jina la mfugaji, sehemu (coordinates), mawasiliano, aina ya ufugaji, na tarehe 
za usajili wa mara ya kwanza. 

 
3.0 UMUHIMU WA UTAMBUZI, USAJILI NA UFUATILIAJI WA MIFUGO 
 
Umuhimu wa Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji wa mifugo ni pamoja na: 
 
(i) Mifugo kutambulika ilipo na umiliki wake; 
(ii) Kukabili magonjwa ya mlipuko; 
(iii) Kuwa na hakikisho la usalama wa chakula; 
(iv) Kurahisisha biashara ya mifugo na mazao yake ndani na nje ya nchi; 
(v) Udhibiti wa wizi wa mifugo; 
(vi) Kurahisisha upatikanaji wa mifugo iliyopotea; 
(vii) Kurahisisha uboreshaji wa koosaafu za mifugo; 
(viii) Utambuzi  unawezesha urahisi wa upatikanaji wa mikopo na bima ya mifugo.  
 
4.0 UTARATIBU WA UWEKAJI WA ALAMA ZA UTAMBUZI  
 
4.1 Upatikanaji wa hereni na bei yake 
 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa kushirikiana na sekta binafsi imehakikisha hereni 
bora za kielektroniki zinapatikana kwa wingi na kwa wakati hapa nchini. Hereni zote 
zitakazotumika kwenye zoezi hili zitazalishwa nchini na zitawekwa alama maalum ya 
kielektroniki (barcode) ambayo itaweza kusomwa kwa kutumia kifaa maalum. Hereni 
zilizozalishwa zitasambazawa kwa Halmashauri au makampuni ya sekta binafsi 
yatakayokidhi vigezo vya kutoa huduma ya kuweka hereni kwenye mifugo. Bei 
elekezi ya kuweka hereni haitazidi shilingi 1,750= kwa ng’ombe na punda na shilingi 
1,000/= kwa mbuzi na kondoo. Bei hizi zitatumika katika Halmashauri zote Tanzania 
Bara.  
 
4.2 Aina ya Mifugo itakayowekwa alama za utambuzi 
 
Mifugo itakayowekwa alama za utambuzi hususan hereni za kielectroniki iko katika 
makundi yafuatayo: 
 
(i) Ng’ombe, punda, kondoo na mbuzi wenye umri wa zaidi ya miezi 3 

wanaofugwa kwenye mashamba ya Serikali, Ranchi, mashamba ya watu binafsi 
na mifugo iliyopo kwenye maeneo yote ya unenepeshaji (feedlot); 
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(ii) Ng’ombe, punda, kondoo na mbuzi wenye umri zaidi ya miezi 3 wanaofugwa 
ndani (zero grazing); 

(iii) Ng’ombe, punda, kondoo na mbuzi wenye umri zaidi ya miezi 3 wanaofugwa 
katika mfumo huria (extensive grazing); 

(iv) Ng’ombe, punda, kondoo na mbuzi waliopelekwa minadani bila ya kuwa 
wamewekewa hereni za utambuzi; 

(v) Ng’ombe, punda, kondoo na mbuzi wanaosafirishwa kutoka Wilaya moja 
kwenda Wilaya nyingine kwa lengo la kuhama au wanaopelekwa machinjioni 
bila ya kuwa wamewekewa hereni za utambuzi; 

(vi) Ng’ombe, punda, kondoo na mbuzi wanaoingizwa nchini au wanaosafirishwa 
kwenda nchi za nje bila ya kuwa wamewekewa hereni za utambuzi; 

(vii) Ng’ombe, punda, kondoo na mbuzi wote wanaokuwa wanashikiliwa kwenye 
hifadhi za maliasili, mashamba au sehemu zingine baada ya kuhusika kwenye 
kuvunja Sheria na ikatokea walikuwa hawajawekwa hereni za utambuzi. 

 
Ili kudhibiti utoroshaji au mwingiliano wa mifugo ya Tanzania na wale wa nchi 
zingine, hereni za utambuzi wa mifugo iliyoko kwenye Halmashauri za Wilaya katika 
maeneo ya mipakani utafanyika kwa hereni za rangi tofauti na za maeneo mengine. 
Hii pia itawezesha kugundua mifugo inayotoka maeneo mengine na kuja mipakani 
kwa lengo la kutoroshwa kwenda nje ya nchi. Mifugo yote iliyoko kwenye Hifadhi ya 
Ngorongoro pia itawekwa hereni za rangi tofauti ili kuweza kuitofautisha na mifugo 
mingine itakayoingizwa ndani ya Hifadhi ya Ngorongoro kinyume na Sheria; 
 
5.0 MAJUKUMU YA WADAU KATIKA UWEKAJI WA ALAMA ZA UTAMBUZI 

KWA MIFUGO 
 
5.1 Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Sekta ya Mifugo 
 
(i) Kuratibu na kuhakikisha upatikanaji wa njia bora za utambuzi wa kielektroniki 

zinazotambulika kisheria na kusambazwa kuwafikia wadau wote kwa wakati; 
(ii) Kukusanya taarifa za uwekaji wa hereni za utambuzi kutoka kwa Mamlaka za 

Serikali za Mitaa (Local Government Authorities) kulingana na matakwa ya 
mfumo yanavyoelekeza; 

(iii) Kuhakikisha zoezi la utambuzi wa mifugo unafanyika kwa kuzingatia Sheria, 
Kanuni na Miongozo. Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji Mifugo Sura 184 
(Sheria Namba 12 ya Mwaka 2010) na Kanuni zake (GN No: 362 ya Oktoba 
2011); 

(iv) Kuhakikisha kuwa kuna usimamizi madhubuti kufikia malengo kusudiwa ya 
utambuzi na idadi yote wa mifugo iliyopo; 

(v) Kusimamia ujenzi wa Kanzidata ya Mfumo wa Kitaifa wa Utambuzi, Usajili na 
Ufuatiliaji wa mifugo (Tanzania National Livestock Identification and Traceability 
System) ambao ulianza mwaka 2012; 

(vi) Kuratibu uhamasishaji na ufuatiliaji wa zoezi zima la uwekaji alama, kuhakikisha 
wafugaji wamehamasishwa na kuelewa umuhimu wa utambuzi wa mifugo; 

(vii) Kusimamia na kufuatilia namba na idadi ya hereni kwa kila Mkoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa; 
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(viii) Kuratibu zoezi la Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji na kuhakikisha ngo’mbe, punda, 
mbuzi na kondoo wote nchini wanawekwa alama za utambuzi na kusajiliwa 
kwenye mfumo. 

 
5.2 Majukumu ya Ofisi ya Rais - TAMISEMI 
 
(i) Kuwa kiungo kati ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi na Tawala za Mikoa katika 

kufanikisha utekelezaji wa maelekezo yote yanayotolewa na Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi kuhusu uwekaji wa hereni kwenye mifugo iliyopo kwenye Mamlaka za 
Serikali za Mitaa; 

(ii) Kusimamia utekelezaji wa Sera, Sheria na Kanuni zinazohusiana na Utambuzi, 
Usajili na Ufuatiliaji wa mifugo; 

(iii) Kutoa ushauri na uhamasishaji wa utambuzi wa mifugo katika Mikoa; 
(iv) Kuratibu, kushauri, kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa zoezi la utambuzi wa 

mifugo; 
 
5.3 Ofisi za Kanda za Uchunguzi wa Magonjwa  ya Mifugo (ZVCs) 
 
(i) Kuhamasisha na kufuatilia zoezi la utambuzi linavyoendelea kwenye 

Halmashauri kwa kushirikiana na Sekta binafsi na Chama cha Wafugaji 
Tanzania; 

(ii) Kukusanya taarifa za idadi ya mifugo iliyowekwa alama za utambuzi kwenye 
mfumo kila siku na kuziwasilisha wizarani kwenye dawati la utambuzi wa 
mifugo; 

(iii) Kuhakikisha kuwa huduma ya utambuzi wa mifugo zinawafikia wafugaji wote 
kwenye Halmashauri zote katika Kanda husika na mifugo yao yote inawekwa 
alama za utambuzi na kusajiliwa; 

(iv) Kusimamia utekelezaji wa Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji wa mifugo 
ya mwaka 2010. 

 
5.4 Majukumu ya Ofisi za Mikoa (Regional Secretariate) 
 
Mamlaka za Mikoa zitakuwa na jukumu la kushiriki katika kuhakikisha zoezi la 
utambuzi wa mifugo linafanikiwa katika Halmashauri zote kwa: 
 
(i) Kuzisimamia Halmashauri zote za Mkoa na kuhakikisha mifugo yote kusudiwa 

inatambuliwa na kusajiliwa; 
(ii) Kushiriki katika kutoa elimu na kuhamasisha wadau; wafugaji, wafanyabiashara 

kwa kushirikiana na Wizara, Chama cha Wafugaji, Halmashauri kuhusu 
umuhimu wa zoezi la utambuzi wa mifugo; 

(iii) Kushauri kuhusu namna bora ya zoezi la utambuzi wa mifugo wakati wowote ili 
kufanikisha zoezi; 

(iv) Kuhakikisha vifaa vya utambuzi vinafika katika Halmashauri kwa wakati; 
(v) Kuwa kiungo kati ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi, OR-TAMISEMI na Mamlaka za 

Serikali za Mitaa katika usimamizi, utekelezaji na ufuatiliaji wa kampeni ya 
kuweka alama za utambuzi na usajili wa mifugo. 
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5.5 Mamlaka za Serikali za Mitaa  
 
Ni wajibu wa Mkurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa kusimamia utekelezaji wa 
Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji wa mifugo ya mwaka 2010 na Kanuni zake 
za Mwaka 2011. Hivyo, Mamlaka za Serikali za Mitaa zitakuwa na wajibu kama 
ifuatavyo: 
 
(i) Kuingia mikataba na mzalishaji na msambazaji wa hereni za utambuzi wa 

mifugo kwa njia za kielektroniki ili kuwa na utaratibu mzuri wa malipo; 
(ii) Kuingia mikataba na watoa huduma wa makampuni binafsi za kuweka alama za 

utambuzi na kusajili kwenye mfumo wa mifugo kwa mjibu wa Sheria, Kanuni na 
Taratibu; 

(iii) Mkurugenzi wa Mamlaka ya Serikali za Mitaa kupitia Afisa Mifugo wa Wilaya, 
Afisa Utambuzi na Afisa TEHAMA atafuatilia na kuhakikisha kila mfugaji 
anafikiwa na huduma ya elimu stahiki, mifugo yake inawekwa alama za 
utambuzi na kusajiliwa kwenye mfumo; 

(iv) Kutoa taarifa ya idadi ya mifugo iliyopo kwenye Mamlaka ya Serikali za Mitaa 
kwa Wizara ili kujua mahitaji ya hereni; 

(v) Kusimamia utekelezaji wa Sheria na Kanuni za Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji 
wa Mifugo; 

(vi) Kuhamasisha wadau wa mifugo kutambua mifugo yao kwa kutumia njia za 
utambuzi zinatambuliwa na Serikali; 

(vii) Kuhakikisha taarifa zote za utambuzi za kila siku zinaingizwa kwenye mfumo; 
(viii) Kuhakikisha mifugo ikiuzwa minadani au kutolewa mahari taarifa za umiliki 

zinabadilishwa. Endapo mifugo itakufa au itachinjwa sharti iondolewe kwenye 
mfumo ndani ya wiki mbili (2) na mifugo inayozaliwa ikishafikisha umri wa miezi 
3 itambuliwe na kusajiliwa kwenye mfumo; 

(ix) Kila Halmashauri itakuwa na Afisa Utambuzi wa Mifugo aliyeteuliwa na shughuli 
yake kuu itakuwa ni kufuatilia mifugo inayouzwa, inayochinjwa na inayozaliwa 
na kununuliwa ili kuitoa na kuingiza kwenye mfumo; 

(x) Kutunza vifaa vya uwekaji alama kwa mifugo kwa kila Kata ili kuwezesha 
uwekaji wa alama za utambuzi na usajili kuwa endelevu; 

(xi) Vibali vyote vya kusafirisha mifugo ndani na nje ya nchi vitatolewa tu kwa 
mifugo iliyowekwa alama za utambuzi; 

(xii) Kukusanya fedha za malipo na kutoa resiti za kielekroniki kwa wafugaji 
wanaopewa huduma za utambuzi wa mifugo yao; 

(xiii) Kuhakikisha malipo ya fedha zote za hereni yanafanyika kabla ya mzalishaji na 
msambazaji wa hereni hajazipeleka kwenye Halmashauri husika kulingana na 
mahitaji ya wakati huo; 

(xiv) Kusimamia na kuwezesha utekelezaji wa zoezi la utambuzi wa mifugo na 
kuhakikisha taarifa zote zinahifadhiwa kwenye mfumo. 
 

5.6 Majukumu ya Watoa Huduma Binafsi 
 
(i) Kuhakikisha kuwa wamekidhi matakwa ya kisheria na kitaaluma ya utoaji wa 

huduma za afya za wanyama ikiwemo ya uwekaji wa alama za utambuzi kwa 
mifugo kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Veterinari ya mwaka 2003 kwa 
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kuwa wamesajiliwa (Animal Health Services Company) na Baraza la Vaterinari la 
Tanzania (VCT); 

(ii) Kuwasilisha maombi ya kazi ya kuweka hereni za kielektroniki katika mifugo 
kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri husika na pale atakapokubaliwa 
watawekeana mkataba wa kufanya kazi hiyo kwa kuzingatia matakwa ya Sheria 
ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji ya mwaka 2010 na Kanuni zake za Mwaka 
2011; 

(iii) Atatumia alama za utambuzi hususan hereni za kielekroniki zinazotambuliwa na 
Serikali kwa mujibu wa Sheria, Kanuni na Taratibu; 

(iv) Kuingia makubaliano na Mamlaka za Serikali za Mitaa namna ya kuweka alama 
za utambuzi na kusajili mifugo kwa mjibu wa Sheria na Kanuni na, utaratibu wa 
malipo; 

(v) Kushiriki katika maandalizi ya awali ya uwekaji wa alama za utambuzi 
yatakayoshirikisha vikao baina ya Halmashauri, Chama cha wafugaji na wadau 
wengine; 

(vi) Kushirikiana na Chama cha Wafugaji katika eneo husika katika uhamasishaji na 
ufuatiliaji wa ufanisi katika utoaji wa huduma ya uwekaji wa alama za utambuzi 
wa mifugo; 

(vii) Kutumia alama za utambuzi hususan hereni za kielektroniki zinazotambuliwa na 
Serikali; 

(viii) Makampuni yaliyopata kazi ya kuweka hereni za kielektroniki kwa mifugo 
kuhakikisha yanafuata taratibu zote zilizowekwa na Wizara ya Mifugo kuhusu 
uwekaji wa hereni za kielektroniki kwa mifugo. 

 
5.7 Majukumu ya Serikali ya Kijiji au Mtaa 

 
(i) Kushirikiana na vyama vya wafugaji na viongozi wa mitaa kuhamasisha 

umuhimu wa alama za utambuzi wa wafugaji yote na kuhakikisha kila mfugaji 
anashiriki kikamilifu kwenye zoezi hili; 

(ii) Kuandaa maeneo na miundombinu ya kutolea huduma ya utambuzi kwa 
mifugo; 

(iii) Kuhakikisha mifugo yote kwenye Kijiji au Mtaa inawekwa alama za utambuzi; 
(iv) Kutunza kumbukumbu za wafugaji ambao mifugo yao imetambuliwa na 

kusajiliwa na hiyo ndiyo itakuwa mifugo halali katika kijiji husika; 
(v) Kutoa taarifa kwa Afisa Mifugo wa Kata, Kijiji, Mtaa au Wilaya pale ambapo 

kutakuwa na taarifa ya kuuzwa kwa mifugo, kutolewa mahari, kusafirishwa au 
kuchinjwa na; 

(vi) Kutoa taarifa kwa Afisa Mifugo wa Kata, Kijiji, Mtaa au Wilaya pale inapotokea 
baadhi ya wafugaji wamekaidi kuweka alama za utambuzi kwa mifugo yao ili 
waweze kuchukuliwa hatua za kisheria. 

 
5.8 Majukumu ya Mzalishaji na Msambazaji wa vifaa vya utambuzi  
 
Mzalishaji na msambazaji ni mdau toka Sekta Binafsi aliyetambuliwa na kusajiliwa na 
Wizara kwa ajili ya kuzalisha na kusambaza vifaa vya utambuzi wa mifugo Tanzania 
Bara. Ili kuwa na udhibiti kwenye kutoa namba za utambuzi, idadi ya hereni za 
utambuzi zinazozalishwa pamoja na kudhibiti ubora, Wizara imetoa zabuni kwa 
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Mzalishaji mmoja tu ambaye amepewa alama maalum ya kielektroniki (barcode) 
inayowekwa kwenye hereni za utambuzi. Hereni za utambuzi zitazalishwa hapa 
nchini na kusambazwa kwenya Halmashauri kwa utaratibu unaoratibiwa na Wizara ya 
Mifugo na Uvuvi. Majukumu ya Mzalishaji na Msambazaji wa vifaa vya utambuzi ni 
pamoja na: 
 
(i) Kuhakikisha kuwa amekidhi matakwa ya kisheria na kitaaluma ya uzalishaji na 

usambazaji wa vifaa vya utambuzi wa mifugo kwa kuzingatia matakwa ya 
Sheria ya Veterinari ya 2003 pamoja na kuwa wamesajiliwa na Baraza la 
Vaterinari la Tanzania; 

(ii) Kuwa na kibali cha Wizara ya Mifugo na Uvuvi kufanya kazi hiyo; 
(iii) Kuomba ya kazi (tender) ya kusambaza vifaa vya utambuzi wa mifugo kwa 

Mkurugenzi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa na kuwekeana mkataba wa 
kusambaza vifaa hivyo; 

(iv) Kutengeneza na kusambaza vifaa vya utambuzi wa mifugo vya kutosheleza 
mahitaji na vyenye ubora stahiki kwa wakati na kwa idadi inayotakiwa; 

(v) Kuzalisha vifaa vya utambuzi (hereni za kielekroniki) kulingana na mahitaji 
yaliyopo kutoka kwenye Halmashauri. Mzalishaji na Msambazaji hataruhusiwa 
kuzalisha hereni za kielektroniki zenye barcode ya Serikali na kuziuza kwenye 
maduka ya pembejeo za mifugo au kwingineko; 

(vi) Kuuza vifaa vya utambuzi wa mifugo kwa Mamlaka za Serikali za Mitaa au kwa 
watoa huduma za mifugo binafsi waliokidhi vigezo na ambao wataenda 
kuziweka kwa mifugo na sio kuziuza madukani; 

(vii) Kuwasilisha kwa Wizara nakala ya orodha na namba ya vifaa vya utambuzi 
vinavyosambazwa ili kuhakikisha kunakuwa na takwimu sahihi kwa kila 
Halmashauri iliyopelekewa vifaa hivyo; 

(viii) Kulipia gharama za usambazaji wa vifaa vya utambuzi wa mifugo katika ngazi ya 
makao makuu ya Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

 
5.9 Majukumu ya Chama cha Wafugaji Tanzania 
 
(i) Kuhamasisha nchi nzima wafugaji kujitokeza kwa ajili ya kuweka alama za 

utambuzi wa mifugo yao yote; 
(ii) Chama cha Wafugaji kuwezesha viongozi wa chama kuzunguka nchi nzima 

kuhamasisha zoezi la uwekaji wa alama za utambuzi; 
(iii) Kuwahamasisha na kuwaelimisha viongozi wa wafugaji, wazee maarufu na 

wazee wa mila wa vijiji kutambua na kukubali zoezi la utambuzi wa mifugo na 
hatimaye kuwahamasisha kwa wafugaji wengine. 

 
5.10 Majukumu ya Mfugaji 
 
(i) Kuhakikisha kuwa ng’ombe, punda, mbuzi na kondoo wote anaowamiliki 

wamewekwa alama za utambuzi na wamesajiliwa kwenye mfumo na mtaalamu 
wa mifugo kutoka kwenye kijiji, Kata, Halmashauri au kampuni binafsi ya kutoa 
huduma za mifugo iliyopewa kazi hiyo na Mamlaka za Serikali za Mitaa; 

(ii) Kushirikiana na viongozi wa chama cha wafugaji katika Kijiji au Mtaa, Kata na 
Wilaya katika shughuli zote zinazohusu uwekaji wa alama za utambuzi; 
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(iii) Kupeleka kwenye vituo vilivyoainishwa na kuhakikisha mifugo yake yote 
imewekwa alama za utambuzi za kielektroniki na inatambuliwa; 

(iv) Kulipia gharama za kuvalisha hereni mifugo yote kwa bei elekezi isiyozidi 
shilingi 1,750/= kwa ng’ombe na punda na shilingi 1,000/= kwa mbuzi na 
kondoo; 

(v) Kutoa taarifa ya mifugo ndani ya siku 14 kwa Afisa mifugo wa Kijiji au Kata 
kuhusu mifugo iliyokufa, iliyochinjwa, iliyouzwa, iliyonunuliwa na iliyotolewa 
mahari ili iweze kuondolewa au kuingizwa kwenye mfumo wa usajili; 

(vi) Kutoa taarifa ya mifugo iliyopoteza hereni za utambuzi ndani ya siku 14 kwa 
Afisa mifugo wa kijiji au Kata ili kupatiwa hereni nyingine za utambuzi na 
kusajiliwa kwenye mfumo na; 

(vii) Kutunza daftari la kumbukumbu ya namba za hereni za utambuzi zilizowekwa 
katika mifugo yake kwa lengo la kutunza taarifa za umiliki.  

 

6.0 UTEKELEZAJI WA MWONGOZO HUU 
 
Mwongozo huu wa Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji wa mifugo utaanza kutumika rasmi 
tarehe 01/10/2021. Hivyo, mdau yeyote atakayekuwa kinyume na mwongozo huu 
katika kutekeleza majukumu ya utambuzi, usajili na ufuatiliaji wa mifugo atachukuliwa 
hatua kwa mujibu wa Sheria na taratibu zilizopo. 
 

7.0 HITIMISHO 
 
(i) Mifugo yote ambayo haijatambuliwa (Ng’ombe, punda, kondoo na mbuzi) 

hawataruhusiwa kuuzwa minadani, kusafirishwa, kutolewa mahari au kuchinjwa 
machinjioni; 

(ii) Mfugaji ambaye atakuwa hajaweka alama za utambuzi wa mifugo ataelimishwa 
zaidi na ifikapo mwezi Agosti 2022 atachukuliwa hatua kwa mujibu wa Sheria; 

(iii) Zoezi la uwekaji alama za utambuzi na usajili liende sanjari na Mikoa na Serikali 
za Mitaa kwa kushirikiana na Sekta Binafsi na Chama Cha Wafugaji 
kutengeneza mpango bora uboreshaji wa maeneo ya malisho na upatikanaji wa 
maji kwa mifugo maana idadi yake itakuwa inajulikana; 

(iv) Mfugaji akishaitambua mifugo yake aelimishwe namna ya kuwekeza kwenye 
kuboresha koosafu na kupanga namna ya kupata malisho yatakayotosheleza 
mifugo yake kwa mwaka mzima. 

 
 


